இன்ஸ்பெக்டர் ஜெனரல் பதவி வகிக்கும் முதல் பெண் அதிகாரி சாரு சின்ஹா

 இன்ஸ்பெக்டர் ஜெனரல் பதவி வகிக்கும் முதல் பெண் அதிகாரி சாரு சின்ஹா

மத்திய ரிசர்வ் போலீஸ் படையில் (தெற்கு) இன்ஸ்பெக்டர் ஜெனரலாக, பதவி வகிக்கும் முதல் பெண் அதிகாரி என பெயரெடுத்திருக்கிறார் சாரு சின்ஹா.

1996ஆம் ஆண்டு தெலுங்கானா கேடரைச் சேர்ந்த ஐ.பி.எஸ். அதிகாரியான சாரு சின்ஹா, மத்திய ரிசர்வ் போலீஸ் படையில் (தெற்கு) இன்ஸ்பெக்டர் ஜெனரலான தற்போதைய அதிகாரி மகேஷ் சந்திர லத்தாவுக்குப் பதிலாக வெள்ளிக்கிழமை சேர்ந்தார். இன்ஸ்பெக்டர் ஜெனரல் (தெற்கு) பதவியை வகிக்கும் முதல் பெண் அதிகாரி திருமதி சின்ஹா ​​பதவி ஏற்றிருப்பது பலரையும் மகிழ்ச்சி அடைய வைத்திருக்கிறது.

இவர் முன்னதாக ஜம்மு செக்டாரில் ஐ.ஜி.பி.யாக ஒரு வருடம் பணியாற்றினார். பின்னர் சாரு சின்ஹா, ஸ்ரீநகர் செக்டருக்கு 2 ஆண்டுகள் 6 மாதங்கள் பணியமர்த்தப்பட்டு ஜம்மு காஷ்மீரில் மூன்றரை ஆண்டுகள் பணியாற்றினார்.

பிரிக்கப்படாத ஆந்திரப் பிரதேசத்தில், திருமதி சின்ஹா ​​பிரகாசம், நிஜாமாபாத், மகபூப்நகர், சித்தூர் மற்றும் கிழக்கு கோதாவரி மாவட்டங்களுக்கு காவல் கண்காணிப்பாளராகப் பணியாற்றினார்.

முன்னதாக, நக்சல் எதிர்ப்பு நடவடிக்கைகளுக்காக பீகார் சி.ஆர்.பி.எஃப். அதிகாரியாக நியமிக்கப்பட்ட முதல் பெண் சி.ஆர்.பி.எஃப். ஐ.ஜி. சாரு சின்ஹா ​​ஆவார். இந்தப் பணியில் அமர்த்தப்படுவதற்கு முன்பு, தெலுங்கானா மற்றும் ஆந்திராவில் பல்வேறு பதவிகளை கையாண்டார்.

அவர் எஸ்.பி. பிரகாசம், நிஜாமாபாத், மெஹபூப்நகர், சித்தூர், கிழக்கு கோதாவரி, உளவுத்துறை பாதுகாப்பு பிரிவுக்கு நியமிக்கப்பட்டார்.

அல்பேனிய முஸ்லீம்களுக்கும் கிறிஸ்தவ செர்பியர்களுக்கும் இடையிலான மோதலால் பாதிக்கப்பட்ட ஒரு பகுதியில் அமைதி காக்கும் பணிக்காக அவர் கொசோவோவில் உள்ள ஐக்கிய நாடுகளின் தூதரகத்திற்குச் சென்றார், அதில் அவர் தொழில்முறை சேவைப் பிரிவைக் கையாண்டார்.

ஹைதராபாத்தில் உள்ள செயின்ட் பிரான்சிஸ் பெண்களுக்கான கல்லூரியில் ஆங்கில இலக்கியம், வரலாறு மற்றும் அரசியல் அறிவியலில் பட்டம் பெற்றவர் சாரு சின்ஹா ஹைதராபாத் பல்கலைக்கழகத்தில் அரசியல் அறிவியலில் முதுகலைப் பட்டமும் பெற்றார்.

இவர் தெலுங்கானாவின் ஊழல் எதிர்ப்புப் பணியகத்தின் இயக்குநராகவும், ஆந்திரப் பிரதேசத்தில் உள்ள அனந்தபூர், சித்தூர் மற்றும் திருப்பதி மாவட்டங்களை உள்ளடக்கிய அனந்தபூர் ரேஞ்சுக்கான டி.ஐ.ஜி.யாகவும் பணியாற்றியுள்ளார், பிராந்தியத்தில் மிகவும் வன்முறையான கோஷ்டி பூசல்கள், வகுப்புவாதம் மற்றும் பிற பிரச்சினைகளைக் கையாண்டார்.

அப்படிப்பட்ட சாரு சின்ஹா, மத்திய ரிசர்வ் போலீஸ் படையில் (தெற்கு) இன்ஸ்பெக்டர் ஜெனரலான 3-3-2023 அன்று பணியில் சேர்ந்தார். தென்னகத்தில் இன்ஸ்பெக்டர் ஜெனரல் பதவியை வகிக்கும் முதல் பெண் அதிகாரி திருமதி சின்ஹா ​​பதவி என்பது பலரையும் மகிழ்ச்சி அடைய வைத்திருக்கிறது.

மூலவன்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Share to...