வசந்தகாலக் கொண்டாட்டமே ஹோலி || புராணக் கதை இதுதான்

 வசந்தகாலக் கொண்டாட்டமே ஹோலி  || புராணக் கதை இதுதான்

ஹோலி வசந்த விழா என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. வரும் கோடை நாட்களை ஹோலி உறுதியளிக்கும்போது குளிர்காலத்தின் இருள் செல்கிறது. வயல்களில் பயிர்கள் நிறைந்து, விவசாயிகளுக்கு நல்ல விளைச்சலை அளிக்கிறது மற்றும் பூக்கள் பூத்து, சுற்றுப்புறத்தை வண்ணமயமாக்கி, காற்றில் நறுமணத்தை நிரப்புகின்றன.

இந்து பண்டிகையான ஹோலி பல்வேறு புராணக் கதைகளுடன் தொடர்புடையது. அது அரக்கன் ஹிரண்யகஷ்பின் புராணக் கதையாகும். அவன் தனது ராஜ்யத்தில் உள்ள அனைவரையும் வணங்க வேண்டும் என்று கோரினான். ஆனால் அவனது மகன் பிரஹலாதன் விஷ்ணுவின் பக்தரானார். ஹிரண்யகஷ்பு தன் மகனைக் கொல்ல எழுந்தான். ஹோலிகாவிற்கு ஒரு வரம் இருந்ததால், தனது சகோதரி ஹோலிகாவை தனது மடியில் பிரஹலாதனுடன் எரியும் நெருப்பில் நுழையச் சொன்னார். பிரஹலாதன் தனது அதீத பக்திக்காக இறைவனால் காப்பாற்றப்பட்டதாகவும், தீய எண்ணம் கொண்ட ஹோலிகா தீயில் எரிந்து சாம்பலாக்கப்பட்டதாகவும் வடநாட்டில் ஒரு புராணக் கதை கூறுகிறது. ஏனெனில் அவள் தனியாக நெருப்பில் நுழைந்தபோது மட்டுமே அவளுடைய வரம் வேலை செய்தது.

அப்போதிருந்து, மக்கள் ஹோலி பண்டிகைக்கு முன்னதாக ஹோலிகா என்று அழைக்கப்படும் நெருப்பை ஏற்றி, தீமையின் மீது நன்மையின் வெற்றியைக் கொண்டாடுகிறார்கள்.

இன்னொரு புராணத்தின் படி, காமன் பூமியின் நலனுக்காக உலக விவகாரங்களில் தனது ஆர்வத்தைத் திரும்பப் பெற சிவபெருமான் மீது தனது சக்திவாய்ந்த காதல் அம்பை எய்தினார். சிவபெருமான் ஆழ்ந்த மத்தியஸ்தத்தில் இருந்ததால் கோபமடைந்தார். அவரது மூன்றாவது கண்ணைத் திறந்தார். அது காமதேவனைச் சாம்பலாக்கியது. பின்னர் காமதேவனின் மனைவி ரதியின் வேண்டுகோளின் பேரில், சிவன் காமனை உயிர்ப்பித்தார். ஆனால் உருவம் தெரியாமல் செய்தார்.

ஹோலிக்கு முன்னதாக, சோட்டி அல்லது சிறிய ஹோலி செய்து மக்கள் முக்கியமான குறுக்கு வழியில் கூடி, பெரிய நெருப்புகளைக் கொளுத்துவார்கள். இந்த விழா ஹோலிகா தஹன் என்று அழைக்கப்படுகிறது. குஜராத் மற்றும் ஒடிசாவிலும் இந்தப் பாரம்பரியம் பின்பற்றப்படுகிறது. அக்னிக்கு மகத்துவத்தை வழங்க, பயிறு மற்றும் விளைந்த தண்டுகள் அனைத்தும் பணிவுடன் அக்னிக்கு வழங்கப்படுகின்றன. இந்த நெருப்பிலிருந்து எஞ்சியிருக்கும் சாம்பலும் புனிதமானதாகக் கருதப்படுகிறது, மேலும் மக்கள் அதைத் தங்கள் நெற்றியில் பூசுகிறார்கள். சாம்பல் தீய சக்திகளிடமிருந்து பாதுகாக்கிறது என்று மக்கள் நம்புகிறார்கள்.

ஹோலி பண்டிகை பல்வேறு பெயர்களுடன் வெவ்வேறு மாநிலங்களில் உள்ளவர்கள் வெவ்வேறு மரபுகளைப் பின்பற்றிக் கொண்டாடலாம். ஆனால், ஹோலியை மிகவும் தனித்துவமாகவும் சிறப்பானதாகவும் ஆக்குவது, நாடு முழுவதும் மற்றும் உலகம் முழுவதும், எங்கு கொண்டாடப்பட்டாலும் அதன் மகிழ்ச்சி ஆர்ப்பாட்டம் அப்படியே இருக்கும்.

பெண்களும் ஹோலி பண்டிகைக்கான ஆரம்பத் தயாரிப்புகளைச் செய்யத் தொடங்குகிறார்கள், ஏனெனில் அவர்கள் குடும்பத்திற்கும் உறவினர்களுக்கும் குஜியா, மாத்ரி மற்றும் பாப்ரி நிறைய சமைப்பார்கள். சில இடங்களில் குறிப்பாக வடக்கில் பெண்கள் இந்த நேரத்தில் பப்பாளி மற்றும் உருளைக்கிழங்கு சிப்ஸ் செய்கிறார்கள்.

மக்கள் ஒருவருக்கொருவர் வண்ணத் தண்ணீரை ஊற்றிக் கொள்கிறார்கள். குழந்தைகள் தங்கள் ஒருவருக்கொருவர் வண்ணங்களைத் தெளிப்பதிலும், தண்ணீர் பலூன்கள் மற்றும் வழிப்போக்கர்கள்மேல் வீசுவதிலும் தனி மகிழ்ச்சி அடைகிறார்கள். பெண்கள் மற்றும் மூத்த குடிமக்கள் டோலிஸ் என்று அழைக்கப்படும் குழுக்களை உருவாக்கி, குடியிருப்புகளில் குடியேறுகிறார்கள் – வண்ணங்களைப் பயன்படுத்துகிறார்கள் மற்றும் வாழ்த்துகளைப் பரிமாறிக்கொள்கிறார்கள். பாடல்கள், டோலக்கின் தாளத்தில் நடனம் ஆடுகிறார்கள். சுவையான உணவுகள் இந்த நாளின் மற்ற சிறப்பம்சங்கள்.

ஒரு வேடிக்கையான மற்றும் உற்சாகமான நாளுக்குப் பிறகு, மக்கள் நண்பர்கள் மற்றும் உறவினர்களைச் சந்தித்து இனிப்புகள் மற்றும் பண்டிகை வாழ்த்துக்களைப் பரிமாறிக் கொள்ளும்போது மாலை நேரம் நிதானத்துடன் கழிகின்றது.

ஹோலி சமுதாயத்தில் சகோதரத்துவ உணர்வை ஊக்குவிக்கிறது. எதிரிகள் கூட இந்த நாளில் நண்பர்களாக மாறுவார்கள் கூறப்படுகிறது. இந்த மகிழ்ச்சியான மற்றும் வண்ணமயமான திருவிழாவில் அனைத்து சமூகத்தினரும் மற்றும் மதத்தினரும் கூட பங்கேற்று தேசத்தின் மதச்சார்பற்ற கட்டமைப்பை வலுப்படுத்துகிறார்கள்.

மூலவன்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Share to...