30 பெண் கைதிகள் நிர்வகிக்கும் உலகிலேயே முதல் பெட்ரோல் பங்க்

 30 பெண் கைதிகள் நிர்வகிக்கும் உலகிலேயே முதல் பெட்ரோல் பங்க்

சிறை தண்டனை அனுபவித்து வரும் பெண் குற்றவாளிகளால் நடத்தப்படும் நாட்டின் முதல் பெட்ரோல் விற்பனை நிலையம், சென்னை புழலில் உள்ள சிறை வளாகத்திற்கு வெளியே நேற்று (10-8-2023) திறக்கப்பட்டது.

சிறைகள் மற்றும் சீர்திருத்த சேவைகள் திணைக்களம் என்பது கைதிகளின் சீர்திருத்தம் மற்றும் மறுவாழ்வுக்காக கல்வி, திறன் மேம்பாடு மற்றும் தொழில் பயிற்சி போன்ற பல்வேறு திட்டங்களை செயல்படுத்தி வருகிறது.

அந்தச் செயல்முறைகளின் தொடர்ச்சியாக, புழல், அம்பத்தூர் சாலையில், புழல், பெண்களுக்கான சிறப்பு சிறைச்சாலை அருகே, இந்த பெட்ரோல் பங்க்கை சட்டம் மற்றும் சிறைத்துறை அமைச்சர் எஸ்.ரகுபதி திறந்து வைத்தார்.

அவர் கூறியதாவது: இந்தியாவில் முதன்முறையாகப் பெண் கைதிகளால் இந்த விற்பனை நிலையம் முழுமையாக நிர்வகிக்கப்படும். இந்த பெட்ரோல் விற்பனை நிலையத்தில் பகல் ஷிப்டில் சுமார் 30 பெண் கைதிகளும், இரவு ஷிப்ட் பணியில் சுமார் 17 ஆண் கைதிகளும் பணியமர்த்தப்படுவார்கள். இந்தக் கைதிகளுக்கு மாதச் சம்பளமாக ரூபாய் ஆறாயிரம் வழங்கப்படும்.

இந்தப் புதிய முயற்சியானது பெண் கைதிகளுக்குப் புதிய திறன்களைக் கற்றுக்கொள்வதற்கும் பணி அனுபவத்தைப் பெறுவதற்கும் வாய்ப்பளிக்கும்” என்று தெரிவித்தார்.

சிறைக் கைதிகள் புதிய திறன்களைக் கற்றுக்கொள்வதற்கும் பணி அனுபவத்தைப் பெறுவதற்கும் இது ஒரு வாய்ப்பை வழங்குகிறது, இது அவர்கள் விடுதலைக்குப் பிறகு வேலைவாய்ப்பைக் கண்டறிய உதவுகிறது. மேலும், இது அவர்களுக்கு பொறுப்பு, கண்ணியம் மற்றும் சுய மதிப்பு ஆகியவற்றைக் கொடுக்கும், இது அவர்களின் நம்பிக்கையையும் மன உறுதியையும் அதிகரிக்கும். அவர்கள் ஓரளவு வருமானம் ஈட்டலாம் (மாதம் ரூ 10,000 வரை) அதை அவர்கள் தங்கள் குடும்பத்தை ஆதரிக்க அல்லது அவர்களின் எதிர்காலத்திற்காக சேமிக்க பயன்படுத்தலாம்” என்றார் சிறைச்சாலைகள் மற்றும் சீர்திருத்தப் பணிகளுக்குப் பொறுப்பான டி.ஜி.பி. அமரேஷ் பூஜாரி.

இந்த முன்முயற்சியானது வெளி உலகத்திற்கு வெளிப்படுவதையும், வாடிக்கையாளர்கள் மற்றும் பெரிய சமுதாயத்துடனான தொடர்புகளையும் உருவாக்கும். இது அவர்களின் சமூக திறன்களை மேம்படுத்தவும் தனிமைப்படுத்தப்படுவதையும் குறைக்கும். இந்தத் திட்டம் சிறைக் கைதிகளை நன்றாக நடந்து கொள்ளவும் விதிகளைப் பின்பற்றவும் ஊக்குவிக்கும். ஏனெனில் அவர்கள் வேலைக்குத் தகுதி பெறுவதற்கு “சில அளவுகோல்கள் மற்றும் நடத்தை அளவுகோல்களை” பூர்த்தி செய்ய வேண்டும்” என்று அவர் மேலும் சுட்டிக்காட்டினார்.

இந்த நிகழ்வில் ஆர். கனகராஜ், சிறைத்துறை டி.ஐ.ஜி. (தலைமையகம்);
ஏ.முருகேசன், டி.ஐ.ஜி. சிறைச்சாலைகள், சென்னை ரேஞ்ச்; மற்றும் ஐ.ஓ.சி.எல். தமிழ்நாடு மற்றும் புதுச்சேரியின் செயல் இயக்குநர் மற்றும் மாநிலத் தலைவர் வி.சி.அசோகன் ஆகியோர் கலந்துகொண்டனர்.

மூலவன்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Share to...