ZOHO -முன்னேறத் துடிக்கும் இளைஞர்களின் தாரக மந்திரம்

 ZOHO -முன்னேறத் துடிக்கும் இளைஞர்களின் தாரக மந்திரம்

தமிழகம் மற்றும் ஆந்திர கிராமங்களில் உள்ள பட்டம் பெறாத இளைஞர்களை யும் இளைஞிகளையும் வேலைக்கமர்த்தி, பல பில்லியன் (100 கோடி) ஐ.டி வர்த்தகத்தை உலகெங்கிலும் வெற்றிகரமாகச் செய்து பலருக்கு முன்னுதாரண மாகத் திகழ்கிறார் (ZOHO) ஜோஹோ நிறுவனர், பத்மஸ்ரீ  ஸ்ரீதர் வேம்பு.

1968 ஆம் ஆண்டில் தமிழ்நாடு தஞ்சாவூர் மாவட்டத்தில் உள்ள, ஒரு கிராமத்தைச் சேர்ந்த விவசாயிகளின் தமிழ் குடும்பத்தில் வேம்பு பிறந்தார். 1989 ஆம் ஆண்டில் மெட்ராஸின் இந்தியன் இன்ஸ்டிடியூட் ஆப் டெக்னாலஜியில் இளங்கலை பட்டம் பெற்றார். நியூஜெர்சியில் உள்ள பிரின்ஸ்டன் பல்கலைக்கழகத்தில் எம்.எஸ் மற்றும் பி.எச்.டி. பட்டங்களையும் பெற்றார்.

இவரது நிறுவனத்தில் வேலை செய்யும் மொத்த ஊழியர்களில் 15 முதல் 20 சதவிகித ஊழியர்கள் பல்கலைக்கழக பட்டம் இல்லாதவர்கள் என்று அந்த நிறுவனம் கூறியுள்ள அதே வேளையில், அவர்களுக்கு தேவையான பயிற்சியும், கல்வியும் ஜோஹோ நிறுவனத்தின் கல்வி அமைப்புகளின் மூலம் கற்றுக் கொடுக்கப்படுகிறது என்றும் கூறியுள்ளனர்.

ஸ்ரீதர் வேம்பு ஒரு இந்திய வணிக அதிபர், மற்றும் ஜோஹோ கார்ப்பரேஷனின் நிறுவனர் மற்றும் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி ஆவார். ஃபோர்ப்ஸின் 2020 ஆம் ஆண்டு நிலவரப்படி 2.5 பில்லியன் அமெரிக்க டாலர் நிகர மதிப்புள்ள உலகின் 59வது பணக்கார இந்தியர். அவருக்கு 2021ஆம் ஆண்டில் இந்தியாவின் நான்கா வது மிக உயர்ந்த சிவில் விருது பத்மஸ்ரீ வழங்கப்பட்டது.

கலிபோர்னியாவின் சான் டியாகோவில், சான் பிரான்சிஸ்கோ விரிகுடா பகுதிக் குச் செல்வதற்கு முன்பு வயர்லெஸ் பொறியியலாளராக குவால்காமில் தனது தொழில் வாழ்க்கையைத் தொடங்கினார். அவர் சான் ஜோஸ் மற்றும் ப்ளேசன்ட னில் வசித்து வருகிறார்.

1996ஆம் ஆண்டில் வேம்பு, அவரது இரண்டு சகோதரர்களுடன் சேர்ந்து, அட்வென்ட்நெட் என்ற நெட்வொர்க் கருவி வழங்குநர்களுக்காக ஒரு மென் பொருள் மேம்பாட்டு இல்லத்தை நிறுவினார். வாடிக்கையாளர் உறவு மேலாண்மை சேவைகளுக்கு சாஸ் ஆதரவை வழங்குவதில் கவனம் செலுத்தி, நிறுவனம் 2009 இல் ஜோஹோ கார்ப்பரேஷன் என மறுபெயரிடப்பட்டது.

2020 ஆம் ஆண்டு நிலவரப்படி, அவர் நிறுவனத்தில் 88 சதவிகித பங்குகளை வைத் திருந்தார். ஃபோர்ப்ஸ் அவரது நிகர மதிப்பு 2.44 பில்லியன் அமெரிக்க டாலராக மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

நகர்ப்புற மையங்களிலிருந்து மென்பொருள் மற்றும் தயாரிப்பு மேம்பாட்டு செயல்பாடுகளை இந்தியாவின் கிராமங்களுக்கு எடுத்துச் செல்வதற்கு ஸ்ரீதர் வேம்பு முக்கிய பங்கு வகித்துள்ளார். குறிப்பாக, அவரது நிறுவனம் சோஹோ, கிராமப்புற மாதலம்பரை, தென்காசி மாவட்டம், தமிழ்நாடு மற்றும் ஆந்திராவின் புறநகர் ரெனிகுண்டாவில் தனது அலுவலகங்களை நிறுவியது.

முறையான பல்கலைக்கழக கல்விக்கு மாற்றாக கிராமப்புற மாணவர்களுக்கு தொழில்சார் மென்பொருள் மேம்பாட்டுக் கல்வியை வழங்க 2004 ஆம் ஆண்டில் அவர் சோஹோ பள்ளிகளை அமைத்தார். நிறுவனத்தின் பொறியாளர்களில் 15 முதல் 20 சதவிகிதம் பேர் கல்லூரி பட்டம் இல்லை, ஆனால் சோஹோ பள்ளி களிடமிருந்து தொழிற்கல்வியைப் பெற்றுள்ளனர்.

2020 ஆம் ஆண்டில், இலவச ஆரம்பக் கல்வியை மையமாகக்கொண்ட “கிராமப் புற பள்ளி தொடக்கத்தை” அறிவித்துள்ளார்.

வேம்பு அவர்களுக்கு இந்தியாவில் 2019 ஆம் ஆண்டு எர்ன்ஸ்ட் & யங் “ஆண்டின் தொழில்முனைவோர் விருது” வழங்கப்பட்டது.

2021 ஆம் ஆண்டில் இந்தியாவின் நான்காவது மிக உயர்ந்த சிவில் கௌரவமான பத்மஸ்ரீயையும் அவர் பெற்றார்.

அவர் 2021 இல் இந்தியாவின் தேசிய பாதுகாப்பு ஆலோசனைக் குழுவிலும் (என்.எஸ்.ஏ.பி.) நியமிக்கப்பட்டுள்ளார்.

மூலவன்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Share to...