ஃபிரடெரிக்_ஏங்கல்ஸ்-ஆகஸ்ட் – 5 நினைவு_தினம்

 ஃபிரடெரிக்_ஏங்கல்ஸ்-ஆகஸ்ட் – 5 நினைவு_தினம்

ஃபிரடெரிக் ஏங்கல்ஸ் 28 நவம்பர் 1820 – 5 ஆகஸ்ட் 1895) ஒரு ஜெர்மன் தத்துவவாதி, வரலாற்றாசிரியர், கம்யூனிஸ்ட், சமூக விஞ்ஞானி, சமூகவியலாளர், பத்திரிகையாளர், அரசியல் ஆர்வலர் மற்றும் தொழிலதிபர் ஆவார். இவரது தந்தை இங்கிலாந்தின் சால்ஃபோர்டில் உள்ள பெரிய ஜவுளி தொழிற்சாலைகளின் உரிமையாளராகவும், பிரஸ்ஸியாவின் பார்மென் (இப்போது வுப்பர்டல், ஜெர்மனி) உரிமையாளராகவும் இருந்தார்.

கார்ல்ஸ் மார்க்ஸுடன் சேர்ந்து மார்க்சிச கோட்பாடு என்று அழைக்கப்படும் ஏங்கல்ஸ் உருவாக்கப்பட்டது, மேலும் 1845 ஆம் ஆண்டில் அவர் இங்கிலாந்தில் தொழிலாள வர்க்கத்தின் நிபந்தனையை வெளியிட்டார், இது ஆங்கில நகரங்களில் தனிப்பட்ட அவதானிப்புகள் மற்றும் ஆராய்ச்சியின் அடிப்படையில். 1848 ஆம் ஆண்டில், ஏங்கல்ஸ் தி கம்யூனிஸ்ட் அறிக்கையை மார்க்ஸுடன் இணைந்து எழுதியுள்ளார், மேலும் பல படைப்புகளை எழுதியுள்ளார் மற்றும் இணை எழுதியுள்ளார் (முதன்மையாக மார்க்ஸுடன்).

பின்னர், ஏங்கல்ஸ் மார்க்ஸை நிதி ரீதியாக ஆதரித்தார், அவரை ஆராய்ச்சி மற்றும் தாஸ் கபிடலை எழுத அனுமதித்தார். மார்க்சின் மரணத்திற்குப் பிறகு, ஏங்கல்ஸ் தாஸ் கபிட்டலின் இரண்டாவது மற்றும் மூன்றாவது தொகுதிகளைத் திருத்தினார். கூடுதலாக, உபல்ஸ் மதிப்பின் கோட்பாடுகள் குறித்த மார்க்சின் குறிப்புகளை ஏங்கல்ஸ் ஏற்பாடு செய்தார், பின்னர் அவை தாஸ் கபிட்டலின் “நான்காவது தொகுதி” என்று வெளியிடப்பட்டன. 1884 ஆம் ஆண்டில், மார்க்சின் இனவியல் ஆய்வின் அடிப்படையில் குடும்பம், தனியார் சொத்து மற்றும் மாநிலத்தின் தோற்றம் ஆகியவற்றை வெளியிட்டார்.

1895 ஆகஸ்ட் 5 ஆம் தேதி லண்டனில் ஏங்கல்ஸ் இறந்தார், தனது 74 வயதில் குரல்வளை புற்றுநோயால் பாதிக்கப்பட்டார் மற்றும் தகனத்தைத் தொடர்ந்து அவரது அஸ்தி ஈஸ்ட்போர்னுக்கு அருகிலுள்ள பீச்சி ஹெட் நகரில் சிதறடிக்கப்பட்டது.

admin

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Share to...