குழந்தைகளிடம் பேட்டரி பொம்மைகள் தவிர்க்கவும்

 குழந்தைகளிடம் பேட்டரி பொம்மைகள் தவிர்க்கவும்

சமீபத்தில், காஞ்சி காமகோடி சைல்ட்ஸ் டிரஸ்ட் மருத்துவமனையின் அறுவை சிகிச்சை நிபுணர்கள் மூன்று வயது குழந்தையின் வயிற்றில் இருந்து 23 சிறிய காந்தப் பந்துகளை அகற்றினர். இந்த விளையாட்டுப் பொருள்கள் குடலில் ஐந்து துளைகளை ஏற்படுத்தியது, அதை சரிசெய்ய 4 மணிநேர அறுவை சிகிசிச்சை தேவைப்பட்டது. அதனால் குழந்தைகள் தேவையற்ற பொருட்களை உட்கொள்வதால் ஏற்படும் ஆபத்துகள் குறித்து குழந்தை மருத்துவர்கள் பெற்றோரை எச்சரிக்கின்றனர்

குறுநடை போடும் குழந்தை குணமடைந்து டிஸ்சார்ஜ் செய்யப்பட்ட நிலையில், குழந்தைகள் அத்தகைய பொருட்களை விழுங்குவதால் ஏற்படும் ஆபத்துகள் குறித்து குழந்தை மருத்துவர்கள் பெற்றோரை எச்சரித்து கவனமாக இருக்க வேண்டிய அவசியத்தை எழுப்பியுள்ளனர்.

“ஒரு குழந்தைக்கு கடுமையான வயிற்று வலி ஏற்பட்டதையடுத்து பெற்றோர் மருத்துவரிடம் அழைத்துச் சென்றனர். எக்ஸ்ரே பரிசோதனையில் வயிற்றில் பொருட்கள் இருப்பது கண்டறியப்பட்டது. பட்டன் பேட்டரி பொம்மையாக வாங்கி வந்த சிறிய காந்த மணிகளை குழந்தை விழுங்கியது பெற்றோருக்குத் தெரியவில்லை,” லட்சுமி சுந்தரராஜன், மூத்த ஆலோசகர் குழந்தை அறுவை சிகிச்சை நிபுணர் மற்றும் சிறுநீரக மருத்துவர், காஞ்சி காமகோடி சில்ட்ஸ் டிரஸ்ட் மருத்துவமனை (KKCTH) கூறினார்.

KKCTHக்கு பரிந்துரைக்கப்பட்ட பிறகு, மருத்துவர்கள், மேலதிக விசாரணையில், வயிறு மற்றும் சிறுகுடலின் பல்வேறு இடங்கள் போன்ற குடலின் வெவ்வேறு பகுதிகளில் மணிகள் பதிக்கப்பட்டிருப்பதைக் கண்டறிந்தனர்.

“மணிகள் ஒன்றோடொன்று ஒட்டிக்கொண்டு, குடலை நசுக்கி, துளைகளை ஏற்படுத்துகின்றன. அறுவை சிகிச்சையின் போது, ​​நாங்கள் பல துளைகளை தைத்தோம். மொத்தத்தில், 23 சிறிய காந்த மணிகளை மீட்டெடுத்தோம். பல காந்தங்களை உட்கொள்வது ஆபத்தானது 30% முதல் 40% குழந்தைகள் அறுவை சிகிச்சையில் முடியும்,” என்று அவர் கூறினார்.

வெளிநாட்டு பொருட்களை உட்கொண்ட குழந்தைகளுக்கு சிகிச்சை அளிப்பது மருத்துவர்களுக்கு புதிதல்ல. ஆனால் அத்தகைய பொம்மைகள், குறிப்பாக பல காந்தங்கள், சிக்கலானவை என்று மருத்துவர்கள் தெரிவித்தனர்.

“முதலில், இதுபோன்ற சிறிய பொம்மைகளை, பெரிய குழந்தைகளுக்கு வாங்கும் போது, ​​வீட்டில் உள்ள சிறியவர்களுக்கு ஆபத்தானது என்பதை பெற்றோர்கள் அறிந்திருக்க வேண்டும். சில கட்டுப்பாடுகள் இருக்க வேண்டும், அதில் உள்ள ஆபத்துகள் குறித்து பெற்றோர்கள் அறிந்திருக்க வேண்டும்,” என்று அவர் கூறினார்.

குழந்தைகள் விழுங்கும் பொதுவான பொருள்கள் நாணயங்கள், பொம்மை பாகங்கள் மற்றும் ஊசிகள். KKCTH இன் துணை மருத்துவ இயக்குனர் ஜனனி சங்கர் கூறுகையில், கோடை விடுமுறையின் போது, ​​குறிப்பாக இரண்டு முதல் ஐந்து வயது வரையிலானவர்களிடையே இதுபோன்ற வழக்குகள் அதிகம்.

“பெற்றோர்கள் தங்கள் குழந்தைகளிடம் கவனமாக இருக்க வேண்டும் மற்றும் தீங்கு விளைவிக்கும் பொருட்களை விலக்கி வைக்க வேண்டும். பட்டன் பேட்டரிகள் மிகவும் தீங்கு விளைவிக்கும், ஏனெனில் அவை குடலை அரித்து துளையிடும்,” என்று திருமதி சங்கர் கூறினார். தண்ணீர் பாட்டில்களை குழந்தைகள் தண்ணீர் என்று நினைத்து குடிக்கிறார்கள்.

“ஆசிட், பிரேக் ஆயில் மற்றும் டாய்லெட் கிளீனர்களை உட்கொள்வதை நாங்கள் காண்கிறோம். இது தீங்கு விளைவிக்கும், ஏனெனில் இது நுரையீரல் காயம் மற்றும் உணவுக் குழாயின் அழுத்தத்தை ஏற்படுத்தும்,” என்று அவர் கூறினார்.

குழந்தைகள் நலம் மற்றும் குழந்தைகளுக்கான மருத்துவமனையின் இயக்குநர் ரெமா சந்திரமோகன் கூறுகையில், குழந்தைகள் சுவாசக் குழாயைத் தடுக்கக்கூடிய சிறிய பொம்மை பாகங்கள், சேறுகள் மற்றும் பலூன்கள் போன்ற பொருட்களை விழுங்கும் அபாயத்தில் உள்ளனர்.

மருந்துகளை, குறிப்பாக நீண்ட கால நோய்க்கான மருந்துகளை குழந்தைகளுக்கு எட்டாதவாறு பார்த்துக்கொள்ள வேண்டும் என்றும் அவர் கூறினார்.

மூலவன்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Share to...