குழந்தைகளுக்கு இந்திய கலாசாரத்தைஅறிமுகப்படுத்தும் விளையாட்டுச் சாதனம்

 குழந்தைகளுக்கு இந்திய கலாசாரத்தைஅறிமுகப்படுத்தும் விளையாட்டுச் சாதனம்

சரண்யா குமார் குழந்தைகளுக்கான விளையாட்டுச் சாதனத்தைத் தயாரித்து விற்பனைக்குக் கொண்டுவந்திருக்கிறார். அது பற்றி அவரிடம் பேசியபோது அவர் அளித்த பதில் இங்கே.

பண்டைய இந்திய கலாசாரம் மற்றும் ஞானத்தை நம் குழந்தைகளுக்கு தொடர்புபடுத்தக்கூடிய மற்றும் வேடிக்கையான வழிகளில் எடுத்துச் செல்வதே ‘சித்தம்’ விளையாட்டுச் சாதனத்தின் நோக்கம். இன்றைய குழப்பமான உலகில் நம் குழந்தைகள் செல்லும் பாதையில் இந்த விளையாட்டு சாதனம் அவசியம் என்று நாங்கள் நம்புகிறோம்.

இந்திய கலாச்சாரம்-அதன் நாட்டுப்புறக் கதைகள், கலை வடிவங்கள் மற்றும் மதிப்புகள்-நம் குழந்தைகளுக்கு முடிவில்லாத மகிழ்ச்சியையும் உத்வேகத்தையும் வழங்குவது மட்டுமல்லாமல், அவர்கள் எதைச் செய்யத் தேர்வு செய்தாலும் வெற்றி பெறத் தேவையான வலிமையையும் தெளிவையும் அவர்களுக்கு இந்த ‘சித்தம்’ கல்வி விளையாட்டு சாதனம் வழங்குகிறது.

இன்றைய பெற்றோர்கள் தங்கள் குழந்தைகளுக்கு இந்தப் புதிய தொழில்நுட்பத்தில் தயாரித்துள்ள பண்டைய பாரம்பரியக் கல்வியைப் புகட்ட வேண்டியதன் அவசியத்தை உணர்ந்துள்ளனர். ஆனால் குழந்தைகள் விரும்பும் கவர்ச்சிகரமான பொம்மைகள் மற்றும் டிஜிட்டல் உள்ளடக்கங்களுக்கு மத்தியில் பெற்றோர்கள் அவ்வாறு செய்வதில் கடினமான சிரமத்தை எதிர்கொள்கின்றனர்.

குழந்தைகள் மற்றும் பெற்றோர்களை ஈர்க்கும் விதத்தில் இந்திய கலாசாரத்தை பேக்கேஜிங் செய்வதன் மூலம் ‘சித்தம்’ இந்த இடைவெளியை நிரப்புகிறது. எங்கள் பலகை விளையாட்டுகள், அட்டை விளையாட்டுகள் மற்றும் செயல்பாட்டுப் புத்தகங்கள் தாத்தா, பாட்டி, பெற்றோர் மற்றும் குழந்தைகளை ஒன்றிணைத்து, ஒவ்வொரு நாளும் வேடிக்கையான, கல்வி மற்றும் டிஜிட்டல் திரையில்லா நேரத்தைப் பயனுள்ளதாக்குகிறது.

உங்கள் பின்னணி என்ன, சித்தம் தொடங்க உங்களைத் தூண்டியது எது?

நான் சென்னையில் மிகவும் பாரம்பரியமிக்க குடும்பத்தில் வளர்ந்தேன். அங்குதான் நம்நாட்டு கலாசாரம் மற்றும் மதிப்புகள் மீது எனது ஆழ்ந்த அன்பை வளர்த்துக் கொண்டேன்.

நான் பத்தாண்டிற்கும் மேலாக உலகம் முழுவதும் பயணப்பட்டேன். அதுபோது இரண்டு முதுகலைப் பட்டங்களையும், பன்னாட்டுத் தொழில்நுட்ப நிறுவனங்களுக்கு வணிக நிர்வாகியாக ஒரு தொழிலையும் தொடர்ந்தேன். இந்த உலகத்தை வெளிப்படுத்துவது நமது கலாசாரத்தின் மீதான எனது மதிப்பீட்டை ஆழமாக்கியது. நமது இந்திய கலாசாரத்தில் எனது அடித்தளம், வாழ்க்கையில் நான் எதிர்கொண்ட பல சிரமங்களிலிருந்து வலிமையுடனும் அமைதியுடனும் செல்லவும், மீண்டுவரவும் எனக்கு உதவியது. வருங்கால சந்ததியினருக்கு நமது கலாசாரத்தை கவர்ச்சிகரமான வழிகளில் பேக்கேஜிங் செய்வதற்கான சாத்தியக்கூறுகள் மற்றும் தேவைகளுக்கு இது எனக்கு உறுதுணையாக இருந்தது.

நான் 2017ஆம் ஆண்டு இந்தியாவுக்குத் திரும்பி, தி நட்ஜ் மற்றும் ஹிப்போகாம்பஸ் போன்ற கல்வித் துறையில் உள்ள நிறுவனங்களுடன் இணைந்து பணியாற்றினேன். நவீன உலகின் பல்வேறு கோரிக்கைகளால் குழந்தைகள் எதிர்கொள்ளும் சிரமங்களை நான் நேரில் பார்த்தேன். ‘மன அழுத்தம்’, ‘மனச்சோர்வு’ ஆகியவை பள்ளி மாணவர்களால் பயன்படுத்தப்படும் பொதுவான சொற்களாக மாறிவிட்டன. இது என் மனதில் ‘சித்தம்’ விளையாட்டுச் சாதனத்தின் தேவையை வலுப்படுத்தியது. நமது இதிஹாசங்கள் மற்றும் புராணங்கள் எனக்கு பலமாக இருந்தன. தொடர்ந்தும் இருக்கின்றன. மேலும் நம் குழந்தைகளையும் இந்த வலிமையுடன் பலப்படுத்த வேண்டும் என்று நான் உணர்ந்தேன்.

நமது இதிஹாசங்கள் மற்றும் புராணங்களில் கட்டப்பட்ட விளையாட்டுகள் குழந்தைகளுக்கு எவ்வாறு உதவுகின்றன?

நமது இதிஹாஸங்களும் புராணங்களும் முடிவில்லாத மகிழ்ச்சிக்கும் கற்பனைக்கும் ஆதாரமாக உள்ளன. நம் பாட்டிகளின் காலடியில் அமர்ந்து மணிக்கணக்கில், அவர்கள் சொல்லிய உலகங்களில் தொலைந்து போனோம் அல்லவா? குழந்தைகள் தங்கள் வாழ்க்கைக்காக எடுத்துச் செல்லும் கதைகள் இவை. இந்தக் கதைகளை அவர்களுக்குச் சிறு வயதிலேயே சொல்ல வேண்டும் என்பதுதான் இதன் நோக்கம்.

இந்த கேம்களை விளையாடுவது, நமது குழந்தைகளில் நிலைத்த தன்மை, அடையாளம் மற்றும் பெருமை ஆகியவற்றை உருவாக்குகிறது. இது இன்றைய பெருகிய முறையில் ஒரே மாதிரியான உலகில் முக்கியமானது என்று நாங்கள் நம்புகிறோம்.

தன்னம்பிக்கை மற்றும் தன்னம்பிக்கை உணர்வுடன் நம் குழந்தைகள் வளரவும், உலகை எடுத்துச் செல்லவும் ஒரு முக்கியமான தொடக்கப் புள்ளியாகும். மேலும் சித்தத்தின் விளையாட்டுகள் இந்த ஆழமான உணர்வுகளை அவர்களுக்குள் விதைக்க முயல்கின்றன.

இந்திய வேதங்களும் இதிகாசங்களும் சாம்பல் நிற நிழல்கள் நிறைந்தவை. சிறு வயதிலேயே குழந்தைகளுக்கு இவற்றை வெளிப்படுத்துவது, அவர்கள் வாழும் நிஜ உலகத்தைப் பற்றிய ஒரு படத்தை உருவாக்க உதவுகிறது. அதன் மூலம் அதை எதிர்கொள்ள அவர்களைத் தயார்ப்படுத்துகிறது. கதைகள் வெவ்வேறு செயல்களின் விளைவுகளை நுட்பமாகக் காட்டுகின்றன. சரியான தேர்வுகளைச் செய்ய அவர்களைத் தூண்டுகின்றன. இந்த மதிப்புகளை நாம் வேடிக்கையான விளையாட்டுகள் மூலம் குழந்தைகளுக்கு எடுத்துச் செல்லும்போது, ​​​​அவர்கள் அவற்றுடன் ஒட்டிக்கொள்கிறார்கள். மேலும் இந்த மதிப்புகள் அவர்களின் வளர்ச்சியின் ஒவ்வொரு அடியிலும் அவர்களுக்கு வழிகாட்டுகின்றன.

வளரும் குழந்தைக்கு இதுபோன்ற விளையாட்டுகளை விளையாடுவது எவ்வளவு முக்கியம்?

இந்த நாட்களில் பெற்றோர்கள் தங்கள் குழந்தைகளின் படைப்பாற்றல், கற்பனை மற்றும் சிறந்த மோட்டார் திறன்களை வளர்க்க புதுமையான வழிகளைத் தேடுகிறார்கள். ஆனால் நமது கலாசாரத்தில் வேரூன்றிய வழிகளில் இதைச் செய்வதற்கு மிகக் குறைவான விருப்பங்கள் உள்ளன. சித்தம் என்ன செய்ய முயல்கிறது? தலைமுறை தலைமுறையாக குடும்பங்களை ஒன்றிணைக்கும் விளையாட்டுகள், குழந்தைகளுக்கு நீண்டகாலத் தாக்கத்தை ஏற்படுத்தும், மறக்கமுடியாத அனுபவங்களைச் செயல்படுத்துகின்றன.

உங்கள் பொம்மைகள் எந்த வயதினரை இலக்காகக் கொண்டுள்ளன?

எங்களிடம் 2 முதல் 16 வயது வரையிலான குழந்தைகளுக்கான கேம்கள் உள்ளன. எங்களின் பெரும்பாலான கேம்கள் மற்றும் ஆக்டிவிட்டி கிட்கள் முழு குடும்பத்துடன் விளையாடும் வகையில் உள்ளன. தரமான நேரத்தை ஒன்றாகச் செலவிடுவது இளைஞர்களின் வளர்ச்சிக்கு இன்றியமையாதது என்று நாங்கள் நம்புகிறோம். மேலும் குடும்பமாக ஒன்றிணைவதற்கான அர்த்தமுள்ள டிஜிட்டல் அல்லாத வழிகளை வழங்க விரும்புகிறோம்.

பயன்படுத்தப்படும் பொருட்கள் குழந்தைகளுக்கு ஏற்றதா?

ஆம், முற்றிலும். உள்ளூர் கைவினைஞர்களுடன் இணைந்து எங்கள் விளையாட்டுகள் மற்றும் செயல்பாட்டுக் கருவிகளை உருவாக்குகிறோம், மேலும் நாங்கள் குழந்தைகளுக்கு உகந்த மற்றும் சுற்றுச்சூழலுக்கு உகந்த துணி, காகிதம் மற்றும் அட்டை ஆகியவற்றை மட்டுமே பயன்படுத்துகிறோம். நச்சுத்தன்மையற்ற, கூர்மையான விளிம்புகள் இல்லாத மற்றும் சிறிய பாகங்கள் இல்லாத பொருட்களிலிருந்து நாங்கள் எங்கள் தயாரிப்புகளை உருவாக்குகிறோம்.

இந்த கேம்களை பெற்றோர்கள் எங்கே வாங்கலாம்?

நாங்கள் அறிமுகப்படுத்திய முதல் கேம்கள் சாரதி:

சாரதி என்பது குழந்தைகளையும் அவர்களின் பெற்றோர் மற்றும் தாத்தா பாட்டிகளையும் பகவான் கிருஷ்ணரின் உலகத்திற்கு அழைத்துச் செல்லும் ஒரு ஊடாடும் செயல்பாட்டுப் புத்தகம். இதில் குறுக்கெழுத்துக்கள், புதிர்கள், கலை சவால்கள், கதைகள் மற்றும் பல உள்ளன.

பொம்மலாட்டம் என்பது இந்திய பொம்மலாட்டத்தின் வரலாற்றைப் பற்றி அறியவும், மகாபாரதத்தின் வீரம் மிக்க ஹீரோக்களின் கதைகளை விவரிக்கவும் ஒரு தனித்துவமான பொம்மலாட்டம் ஆகும்.

கிட் ஒரு மினி பொம்மை தியேட்டர் மற்றும் பாண்டவர்கள் மற்றும் திரௌபதியின் கைவினைப் பொம்மைகளைக் கொண்டுள்ளது.

பரத விலாசிஸ் – பாரம்பரிய ரம்மி அட்டை விளையாட்டில் ஒரு திருப்பம், இது அனைத்து இந்திய மாநிலங்களின் பல்வேறு உணவுகள், நினைவுச் சின்னங்கள், நெசவுகள் மற்றும் நடன வடிவங்களைக் குழந்தைகளுக்கு அறிமுகப்படுத்துகிறது.

விளையாட்டின் ஒரு பகுதியாக, குழந்தைகள் (மற்றும் பெற்றோர்கள்) தங்கள் சக இந்தியர்களின் கலாசாரத்தின் ஆழமான மதிப்பீட்டைப் பெறுவார்கள்.

சுப்ரபாதமிஸ் என்பது, நமது கலாசாரத்தில் வேரூன்றிய பல்வேறு துறைகளைச் சேர்ந்த 60 வெற்றிகரமான இந்தியப் பிரமுகர்களைக் குழந்தைகளுக்கு அறிமுகப்படுத்தும் ஒரு நோக்கச் செயல்பாட்டுக் கருவியாகும்.

விளையாட்டு எளிமையானது— தினமும் காலையில், வீட்டில் அல்லது வகுப்பறைகளில், குழந்தைகள் ஒரு அட்டையை எடுத்து, ஆளுமையின் வாழ்க்கையிலிருந்து ஒரு கதையைப் படித்து, கேட்கப்பட்ட கேள்விகளைப் பற்றிச் சிந்திக்கிறார்கள்.

நைவேத்யா என்பது நம் கடவுள்களுடன் தொடர்புடைய பல்வேறு உணவுப் பிரசாதங்கள் மற்றும் அவற்றுடன் தொடர்புடைய புராணக் கதைகள், நாட்டுப்புறக் கதைகள் மற்றும் சடங்குகளைக் குழந்தைகளுக்கு அறிமுகப்படுத்தும் ஒரு செயல்பாட்டுக் கருவியாகும்.

இந்த கிட்டில் மகிழ்ச்சிகரமான நகைச்சுவையான கவிதைகள், வண்ணமயமான புத்தகம், ஜிக்சா புதிர்கள் மற்றும் வீசுதல் செயல்பாடு ஆகியவை அடங்கும்.

மூலவன்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Share to...