மதுரை ராணி மங்கம்மாள் அரண்மனை புதுப்பொலிவாகிறது

 மதுரை ராணி மங்கம்மாள் அரண்மனை புதுப்பொலிவாகிறது

மதுரையின் பல நூற்றாண்டு கால அடையாளமாகவும், மதுரை மாநகரின் நடுவில் மிகப் பிரம்மாண்டமாக அமைந்துள்ளது ராணி மங்கம்மாள் அரண்மனை. மதுரையில் உள்ள பாரம்பரியக் கட்டடங்களில் ஒன்றான ராணி மங்கம்மாள் அரண்மனை தற்போது புதுப்பிக்கப்பட்டு 1.98 கோடி ரூபாய் மதிப்பில் புனரமைப்புப் பணி நடந்து வருகிறது.

ஸ்ரீ மீனாட்சி சுந்தரேஸ்வரர் கோயிலுக்கு அருகில் வடக்கு ஆவணி மூல வீதியில் அமைந்துள்ள ஒற்றை மாடி அரண்மனை களிமண் செங்கல், சுண்ணாம்பு, மெல்லிய மணல், வெல்லம் (கருப்பட்டி) மற்றும் கடுக்கை கொட்டை போன்ற பாரம்பரியப் பொருட்களால் 1689ஆம் ஆண்டு கட்டப்பட்ட இந்த அரண்மனை  333 ஆண்டுகள் பழமையானது. இந்த இடம் 8,500 சதுர அடி பரப்பளவைக் கொண்டது.

ஆங்கிலேயர் இந்தியாவிற்கு வந்த பிறகு 1798 மற்றும் 1910ஆம் ஆண்டுகளுக்கு இடையில் இந்த அரண்மனை கலெக்டர் இல்லமாகப் பயன்படுத்தப்பட்டது. மறுசீரமைப்புக்கு முன், பெரியார் வைகை வடிநில வட்டம், டபிள்யூ.ஆர்.டி. கண்காணிப்புப் பொறியாளர் அலுவலக ஒரு பகுதி பயன்படுத்தப்பட்டது.

2013ஆம் ஆண்டு அரண்மனையின் பெரும்பகுதி பக்கத்து தளத்தில் வேலை செய்து கொண்டிருந்த விஷமிகளால் ஆக்கிரமிக்கப்பட்டபோது மறுசீரமைப்பு செய்யப்பட்டது.

தற்போதைய புனரமைப்பில் சேதமடைந்த வால்ட் மற்றும் பலா வளைவு கூரைகள் க்ரூட்டிங் முறைகள் மூலம் சரிசெய்யப்பட்டாலும், சேதமடைந்த சுவர்கள் பல ஆண்டுகளாக பராமரிக்காத வண்ணப்பூச்சுகளை அகற்றி களிமண் செங்கற்கள் மற்றும் சுண்ணாம்பு வண்ணத்தானால் புனரமைக்கப்பட்டுள்ளன என்று பொதுப்பணித்துறையின் நிர்வாக பொறியாளர் எஸ்.மணிகண்டன் தெரிவித்தார்.

சரி, வாருங்கள் கட்டடப் பணிகள் காணலாம்

வரலாற்றுச் சாயலைச் சேர்க்க, ஆத்தங்குடி ஓடுகள் மற்றும் களிமண் ஓடுகள் பயன்படுத்தப்பட்டுள்ளன. முகலாய கால வண்ணம் கட்டடத்தின் சில பகுதிகளில் செய்யப்படுகிறது. கறுப்பு கிரானைட் கல்லால் ஆன சுற்றுத் தூண்கள் மெருகூட்டப்படுகிறது. பின்புறத்தில் பல பகுதிகள் மற்றும் அறைகள் காணப்படுகின்றன.

வெள்ளையடிக்கப்பட்ட அடுக்குகள் இருந்த சில இடங்களில் உள்ள சுவரோவியங்கள் மங்கலாகத் தெரிந்தன. ஒரு அறையில் உள்ள செதுக்கப்பட்ட வளைவுகளில் ஒன்றில் யானை உருவங்கள் கொண்ட உடைந்த சுவரோவியம் காணப்படுகிறது.

வட்டவடிவப் படிக்கட்டுகள் முதல் தளத்திற்கு இட்டுச் செல்கின்றன. அங்கு இரண்டு பால்கனிகளும் சரிசெய்யப்பட்டது. மேலும், மொட்டை மாடிக்குச் செல்லும் ஒரு குறுகிய சுழல் பாதை, கோவில் கோபுரங்களின் முழுமையான காட்சியை உறுதிப்படுத்துகிறது. பெரிய ஜன்னல்களின் கதவுகள் மற்றும் மரச்சட்டங்கள் தேக்கு மரத்தால் மாற்றப்படுகின்றன. அரண்மனைக்கு வெளியே தரையில் வெட்டப்பட்ட கற்களால் நிறுவப்படும்.

அரண்மனையின் பின்புறம், பல ஆண்டுகளாக பல்வேறு நிறுவனங்களால் ஆக்கிரமிக்கப்பட்டு இடித்துத் தள்ளப்பட்டு, அங்கு வளர்ந்த அடர்ந்த தாவரங்கள் உள்ளன. அவை அழிக்கப்பட உள்ளது. ஒரு சிறிய முற்றத்தில் விநாயகர் கோவில் உள்ளது. அதுவும் பாதுகாக்கப்படும் என்று அதிகாரிகள் குறிப்பிட்டனர்.

ராணி மங்கம்மாள் தனது கடைசி காலத்தை இங்குதான் கழித்ததாகவும், 1704ஆம் ஆண்டு அரண்மனையில் இறந்ததாகவும் நம்பப்படுகிறது. ராணி மங்கம்மாள் பேரன் விஜயரங்க சொக்கநாதன் நாயக்கர் வளர்ந்ததும் அரியணை ஏறுவதற்கு ராணி வழி கொடுக்கவில்லை என்று சொக்கநாதனால் வீட்டுக் காவலில் வைக்கப்பட்டதாகவும் நம்பப்படுகிறது.

இந்தக் கட்டடத்தின் சிறப்பு பற்றி நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் சு.வெங்கடேசன் கூறும்போது, “சொக்கநாத நாயக்கரின் துணைவியான ராணி மங்கம்மாள் நாட்டின் முக்கியமான ஆட்சியாளர்களில் ஒருவர். சட்டப்பூர்வ வாரிசு அல்லது அவரது பேரனுக்கு அப்போது ஒன்றரை வயது மட்டுமே இருந்ததால், அவரது கணவர் மற்றும் அவரது மகனின் மறைவுக்குப் பிறகு அவர் தனது 50களில் ராணியாக (1689-1704) அரியணை ஏறினார். ஆட்சியாளர்களை அருகிலிருந்து பார்த்த அவர், தகுதியுடனும் முதிர்ச்சியுடனும் தனது ஆட்சியைத் தொடங்கினார்,” என்றார்.

புனரமைப்புப் பணிகள் 60% முடிந்துவிட்டதாகவும், மே 2023க்குள் முடிவடையும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுவதாகவும் கூறினார்கள் அதிகாரிகள்.

தமுக்கம் மைதானத்திற்கு அருகிலுள்ள அவரது அரண்மனையில் காந்தி நினைவு அருங்காட்சியகம் உள்ளது. அத்தகைய பாரம்பரியக் கட்டடங்களுக்குள் அவரது வரலாறு அப்படியே இருக்கும் வரை ராணியின் பெருமையும் வாழும்.

ராணி மங்கம்மாள் வீரவாழ்க்கை

கி.பி. 17ஆம் நூற்றாண்டின் உச்சக்கட்டத்தில் மதுரையை ஆண்ட புகழ்பெற்ற அரசி மங்கம்மாள். மதுரை ஆட்சியாளர் சொக்கநாத நாயக்கரின் பிரதம தளபதியான துபாகுல லிங்கம நாயக்கர் இவரது தந்தை. ராணி மங்கம்மாள் வயதுக்கு வந்ததும், சொக்கநாத நாயக்கர் அவளை மணந்து மதுரையின் அரசியானார். அடுத்தடுத்த நிகழ்வுகளுக்குப் பிறகு, சொக்கநாதர் 1682ஆம் ஆண்டு இறந்தார். அதன்பிறகு மங்கம்மாள் அரசியாகப் பதவி ஏற்றுக்கொண்டார். அவரது ஆட்சியின்போது, ​​சாலைகள் மற்றும் வழித்தடங்கள் அமைப்பதில் கவனம் செலுத்தினார். ஏழை மக்கள் மற்றும் பக்தி நடவடிக்கைகளுக்காக கோவில்கள் கட்டப்பட்டது. இராஜதந்திர காட்டியதைப் போலவே, இராணுவ பிரச்சாரங்களில் அவரது திறமை மிகவும் பாராட்டத்தக்கது. அவர் 1689-1704 காலகட்டத்தில் திருச்சியின் தலைநகரில் இருந்து செல்வாக்குமிக்க நிர்வாகத் திறன்களுடன் 15 ஆண்டுகள் மதுரை அரசை ஆண்டார்.

மூலவன்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Share to...