அறிவியல் புனைகதைகளின் தந்தை ஹெர்பர்ட் ஜார்ஜ் வெல்ஸ்

 அறிவியல் புனைகதைகளின் தந்தை ஹெர்பர்ட் ஜார்ஜ் வெல்ஸ்

அறிவியல் புனைகதைகளை எழுதுவதில் மிகவும் பிரபலமான ஆங்கில எழுத் தாளர் ஹெர்பர்ட் ஜார்ஜ் வெல்ஸ். இவர் 1866 ஆம் ஆண்டு செப்டம்பர் 21ஆம் தேதி இங்கிலாந்தின் கென்ட் கவுண்டியில் உள்ள ப்ரோம்லியில் பிறந்தார். இவர் நாவல்கள், வரலாறு, அரசியல் மற்றும் சமூக வர்ணனைகள் உட்பட பல வகை களில் சிறந்த எழுத்தாளராகவும் திகழ்ந்தார். அவரது இடைக்கால நாவல்கள் குறைவான அறிவியல் புனைகதைகளாக இருந்தன. அவர்கள் நாவல்களின் கதைமாந்தர்கள் கீழ், நடுத்தர வர்க்க மக்களின் வாழ்க்கையைப் பற்றி எழுதினார். 1894இல் இவர் தனது முதல் நாவலான ‘தி டைம் மெஷின்’ வெளியிட்டார்

அதைத் தொடர்ந்து அறிவியல் கற்பனைகளின் தொடராக, ‘தி ஐலேண்ட் ஆஃப் டாக்டர் மோரியன்’ (1896), ‘தி இன்விசிபிள் மேன்’ (1897), ‘தி வார் ஆஃப் தி வேர்ல்ட்ஸ்’ (1898), ‘வென் தி ஸ்லீப்பர் அவேக்ஸ்’ (1898), ‘தி ஃபர்ஸ்ட் மென் இன் தி மூன்’ (1901) மற்றும் ‘தி வார் இன் தி ஏர்’ (1908). ‘லவ் அண்ட் மிஸ்டர் லூயிஷாம்’ (1900), ‘கிப்ஸ்’ (1905), ‘தி ஹிஸ்டரி ஆஃப் மிஸ்டர் பாலி’ (1910) ஆகியவை அவரது அறிவியல் அல்லாத படைப்புகள்.

புனைகதை படைப்புகளுக்கு கூடுதலாக, அவர் பல விளக்கமான புத்தகங்கள், துண்டுப்பிரசுரங்கள் மற்றும் கட்டுரைகளைத் தயாரித்துள்ளார். அவர் நூற்றுக் கணக்கான சிறுகதைகள் மற்றும் நாவல்களை எழுதியுள்ளார். அவர் பிரபலமான எழுத்தாளர்களில் மிகவும் தீவிரமானவர் மற்றும் அவரது காலத்தின் தீவிர எழுத்தாளர்களில் மிகவும் பிரபலமானவர் என்று விவரிக்கப்படுகிறார். வெல்ஸ் நூல்கள் நான்கு முறை இலக்கியத்திற்கான நோபல் பரிசுக்குப் பரிந்துரைக்கப் பட்டது என்பது குறிப்பிடத்தக்கது. ‘அறிவியல் புனைகதைகளின் தந்தை’ என்று அழைக்கப்பட்டார் வெல்ஸ்.

ஒரு எழுத்தாளராக அவரது புகழுக்குக் கூடுதலாக, அவர் தனது வாழ்நாளில் ஒரு முற்போக்கு சமூக விமர்சகராகவும் இருந்தார். அவர் தனது இலக்கியத் திறமை களை உலக அளவில் ஒரு முற்போக்கான பார்வையை வளர்ப்பதற்கு அர்ப்பணித் தார். விமானம், டாங்கிகள், விண்வெளிப் பயணம், அணு ஆயுதங்கள், செயற்கைக் கோள், தொலைக்காட்சி மற்றும் உலகளாவிய பார்வை போன்ற ஏதாவது ஒன்றை எழுதினார். அவரது அறிவியல் புனைகதை காலப்பயணம், அன்னிய படையெடுப்பு, கண்ணுக்குத் தெரியாதது மற்றும் உயிரியல், பொறியியல் ஆகிய வற்றை கற்பனை செய்து எழுதத் தூண்டியது. அதனால் பிரையன் ஆல்டிஸ் வெல்ஸை ‘அறிவியல் புனைகதைகளின் ஷேக்ஸ்பியர்’ என்றும் குறிப்பிடப் பட்டார்.

அவரது அறிவியல் புனைகதைக்காக அவர் நாவல்கள் பற்றி ‘வெல்ஸ் விதி’ என்று அழைக்கப்பட்டது. அவர் எழுதியதில் குறிப்பிடத்தக்க அறிவியல் புனை கதை படைப்புகளில் ‘தி டைம் மெஷின்’ (1895) அடங்கும்.

இளம் வெல்ஸின் வாழ்க்கையின் ஒரு முக்கிய சம்பவம்.

1874 ஆம் ஆண்டில் ஒரு விபத்து, கால் உடைந்து படுத்த படுக்கையாக இருந்தார். நேரத்தைக் கடக்க அவர் உள்ளூர் நூலகத்திலிருந்து தனது தந்தையால் கொண்டு வரப்பட்ட புத்தகங்களைப் படிக்கத் தொடங்கினார். புத்தகங்கள் அவருக்கு நெருங் கிய தொடர்பை ஏற்படுத்தி மற்ற உலகங்களுக்கும் வாழ்க்கைக்கும் எழுத வேண் டும் என்ற ஆசையைத் தூண்டியது.

வெல்ஸ் 1880 ஆம் ஆண்டு வரை மோர்லியின் அகாடமியில் படிப்பைத் தொடர்ந் தார். 1877 இல், அவரது தந்தை ஜோசப் வெல்ஸ் தொடையில் எலும்பு முறிவு ஏற் பட்டது. இந்த விபத்து ஜோசப்பின் கிரிக்கெட் வீரராக ஆக இருந்த வாழ்க்கைக்கு முற்றுப்புள்ளி வைத்தது. ஒரு கடைக்காரராக அவர் பெற்ற வருமானம் குடும்ப வருமானத்தின் முதன்மைத் தேவையாக இருந்தது.

வெல்ஸ் ஒரு நீரிழிவு நோயாளி. அதனால் 1934 இல் நீரிழிவு சங்கம்  என்கிற தொண்டு நிறுவனத்தை இணைந்து நிறுவினார். வயது முதிர்வின் காரணமாக ஆகஸ்ட் 13, 1946ல் இறந்தார்.

மூலவன்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Share to...