லீலா மணிமேகலையின் காளிபுகைக்கும் போஸ்டர் வழக்கு அனைத்தும் உயர் நீதிமன்றத்துக்கு மாற்றம்

 லீலா மணிமேகலையின் காளிபுகைக்கும் போஸ்டர் வழக்கு அனைத்தும் உயர் நீதிமன்றத்துக்கு மாற்றம்

காளி புகைப்பிடிக்கும் போஸ்டர் விவகாரத்தில் லீனா மணிமேகலை மீதான அனைத்து வழக்குகளையும் டெல்லி உயர் நீதிமன்றத்திற்கு மாற்றி உச்ச நீதிமன்றம் உத்தரவிட்டுள்ளது.

CrPCஇன் 173 பிரிவின்கீழ் குற்றப்பத்திரிகை தாக்கல் செய்யப்படும் வரை, காவல்துறையின் கட்டாய நடவடிக்கையிலிருந்து திரைப்படத் தயாரிப்பாளரைப் பாதுகாக்கும் இடைக்கால உத்தரவு தொடரும் என்று அது கூறுகிறது.

லீனா மணிமேகலை தயாரித்து வெளியிட்ட ஆவணப் படமான ‘காளி’ போஸ்டரில் இந்து தெய்வம் காளி புகைக்கும்விதமாகச் சித்திரித்திருந்தது மத உணர்வுகளைப் புண்படுத்தியதாக அதன்  இயக்குநரான லீனா மணிமேகலை மீது கடந்த (2022) ஆண்டு டெல்லி போலீசில் புகார் அளிக்கப்பட்டுள்ளது. டெல்லியைச் சேர்ந்த வழக்கறிஞர் வினீத் ஜிண்டால் அவருக்கு எதிரான புகாரைப் பதிவு செய்துள்ளார். “காளி பட போஸ்டர் மிகவும் ஆட்சேபனைக்குரியது” என்று அவர் கூறியிருக்கிறார்.

காளி படத்தின் சர்ச்சைக்குரிய போஸ்டரால் பெரும் சலசலப்பு மற்றும் லீனா மணிமேகலையை கைது செய்யும் கோரிக்கைகள் சமூக ஊடகங்களில் வலுத்து வருகின்றன.

‘காளி புகைப்பிடிக்கும்’ போஸ்டருக்காகத் திரைப்படத் தயாரிப்பாளர் லீனா மணிமேகலை மீது உத்தரப்பிரதேசம், மத்தியப்பிரதேசம் மற்றும் உத்தரகாண்ட் ஆகிய மாநிலங்களில் பதிவு செய்யப்பட்ட ஐந்து தனித்தனி எஃப்.ஐ.ஆர்.களை உச்ச நீதிமன்றம் (10-4-2023) திங்கள்கிழமை மாற்றி டெல்லியில் அவர் மீது பதிவு செய்யப்பட்ட முதல் வழக்கை இணைத்தது.

லீலா மணிமேகலைக்கு எதிரான முதல் எஃப்.ஐ.ஆர். டெல்லி காவல் துறையின் சிறப்புப் பிரிவின் உளவுத்துறை இணைவு மற்றும் வியூக நடவடிக்கைகள் (IFSO) மூலம் பதிவு செய்யப்பட்டது. மற்றவர்கள் உத்தரபிரதேசத்தின் ஹஸ்ரத்கஞ்ச் காவல் நிலையம், மத்தியப்பிரதேசத்தின் ஸ்டேஷன் ரோடு ரத்லம் காவல் நிலையம், மத்தியப்பிரதேசத்தின் போபால் குற்றப்பிரிவு, மத்தியப்பிரதேசத்தின் இந்தூரில் மற்றும் இறுதியாக உத்தரகாண்டின் ஹரித்வாரில் வழக்குப் பதிவு செய்யப்பட்டனர். அனைத்து எஃப்ஐஆர்களும் கடந்த ஆண்டு ஜூலை 4 முதல் ஜூலை 8 வரை பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன.

முதல் எஃப்ஐஆர் தேசிய தலைநகரில் பதிவு செய்யப்பட்டதால் அனைத்து வழக்குகளையும் டெல்லிக்குக் கொண்டு வர நீதிமன்றம் தேர்வு செய்தது.

ஜனவரி 20 அன்று, உச்ச நீதிமன்றம், திரைப்பட தயாரிப்பாளருக்கு இடைக்கால பாதுகாப்பு அளித்து, “பல மாநிலங்களில் எஃப்ஐஆர்களை நிறுவுவது மனுதாரருக்கு கடுமையான பாரபட்சமான விஷயமாக இருக்கும்” என்று கூறியது.

தலைமை நீதிபதி டி.ஒய். தலைமையிலான மூன்று நீதிபதிகள் அமர்வு தன் மீதான கிரிமினல் வழக்குகளை ரத்து செய்ய டெல்லி உயர் நீதிமன்றத்தை அணுகவும் சந்திரசூட் அவருக்கு சுதந்திரம் அளித்தார்.

‘காளி’ பட சுவரொட்டியின் அடிப்படையில் தற்போது அல்லது வருங்கால எஃப்.ஐ.ஆர்.களில் காவல் துறையினரின் கட்டாய நடவடிக்கையில் இருந்து அவரைப் பாதுகாக்கும்படி ஜனவரி 20ஆம் தேதி இடைக்கால உத்தரவு, 173வது பிரிவின் கீழ் விசாரணை அதிகாரியால் குற்றப்பத்திரிகை தாக்கல் செய்யப்படும் வரை தொடரும் என்று உச்ச நீதிமன்றம் மேலும் உத்தரவிட்டது.

“அவர் ஒரு இளம் பெண், சுவரொட்டியில் உள்ள இந்த வழக்கைத் தவிர வேறு எந்த வழக்குகளும் அவர் மீது இல்லை” என்று தலைமை நீதிபதி சந்திரசூட் அரசு தரப்பில் ஆஜரான கூடுதல் சொலிசிட்டர் ஜெனரல் ஐஸ்வர்யா பதியிடம் கூறினார்.

எவ்வாறாயினும், எஃப்.ஐ.ஆர்.களை நேரடியாக ரத்து செய்ய, செல்வி மணிமேகலை தரப்பில் ஆஜரான வழக்கறிஞர் இந்திரா உன்னி நாயர் மனுவை நீதிமன்றம் ஏற்கவில்லை. “இது மேலும் மேலும் டெல்லி உயர் நீதிமன்றத்திற்கு எடுத்துச் செல்ல மட்டுமே முடியும். மனுவுடன் நீங்கள் அங்கு செல்லலாம். அந்த வேண்டுகோளை நாங்கள் ஏற்கத் தொடங்கினால், எப்.ஐ.ஆர்.களை ரத்து செய்யக் கோரி எண்ணற்ற வேண்டுகோள்கள் இருக்கும். பல வற்புறுத்தல் நடவடிக்கையிலிருந்தும் நாங்கள் உங்களுக்குப் பாதுகாப்பு அளித்துள்ளோம்,” என்று தலைமை நீதிபதி சந்திரசூட் விளக்கினார்.

ஏற்கெனவே  லீனா மணிமேகலை 2018ஆம் ஆண்டு ‘மீ டூ’ விவகாரம் கீழ், தானும் பாதிக்கப்பட்டுள்ளதாகக் கூறி திரைப்பட இயக்குநர் சுசி கணேசன் மீது புகார் அளித்திருந்தார்.

நீதிமன்றத்தில் இது தொடர்பான வழக்கு நிலுவையில் உள்ளது. இதனிடையே லீனா மணிமேகலையின் புகாரை எதிர்த்து சுசி கணேசன் மானநஷ்ட வழக்கு தொடுத்திருந்தார். 

இதையடுத்து லீனா மணிமேகலை தனது சமூக வலைதளப் பக்கத்தில் சுசி கணேசனால் தன் உயிருக்கு ஆபத்து என்று பதிவிட்டிருந்தார். இந்தப் பதிவு சர்ச்சையைக் கிளப்பியது.

இதைத் தொடர்ந்து இயக்குநர் சுசி கணேசன், கிண்டி அனைத்து மகளிர் காவல் நிலையத்தில் லீனா மணிமேகலை மீது புகார் ஒன்றை அளித் திருந்தார். அந்தப் புகாரில், “தன் மீது பொய் புகார் கூறியுள்ளார். மேலும் சாதி மத மோதலைத் தூண்டும் விதமாகப் பேசி வருகிறார். இந்தச் குற்றச்சாட்டில் இருக்கும் உண்மையைக் கண்டறிந்து சட்டபூர்வமான நடவடிக்கை எடுக்க வேண்டும்” எனக் கடந்த ஆண்டு பிப்ரவரி மாதம் புகார் அளித்திருந்தார்.  

அந்தப் புகார் தொடர்பாக லீனா மணிமேகலைக்கு சம்மன் அனுப்பப்பட்டு அவர் அளித்த புகார் தொடர்பாக விசாரணை மேற்கொண்டது காவல் துறை. விசாரணையில் சுசி கணேசன் மீது லீனா மணிமேகலை முன்வைத்த குற்றச்சாட்டுகள் பொய்யானவை எனத் தெரிய வந்துள்ளது. காழ்ப்புணர்ச்சி காரணமாக சமூக வலைதளங்களில் பதிவிட்டுள்ளதாக காவல்துறை தகவல் தெரிவித்துள்ளது. மேலும் வழக்கு நீதிமன்றத்தில் நிலுவையில் இருப்பதால், அங்கு பிரச்சனையை தீர்த்துக் கொள்ளுமாறும் சுசி கணேசனை நீதிமன்றத்தை அணுக அறிவுறுத்தியும் புகாரை முடித்து வைத்தது காவல்துறை.

மேலும், காளி பட போஸ்டர் சர்ச்சையால் லீனா மணிமேகலை மீது பல்வேறு மாநிலங்களில் வழக்கு பதியப்பட்டுள்ளது. லீனா மணிமேகலை தற்போது கனடாவில் இருப்பதால் அவர் இவ்வழக்கை எப்படி எதிர்கொள்வார் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

மூலவன்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Share to...