உலகின் அதிவேக சூப்பர் கம்ப்யூட்டர்கள்

 உலகின் அதிவேக சூப்பர் கம்ப்யூட்டர்கள்

மெட்டா சமீபத்தில் செயற்கை நுண்ணறிவு ரிசர்ச் சூப்பர் கிளஸ்டர் என்ற சூப்பர் கம்ப்யூட்டரை உருவாக்கியுள்ளதாக அறிவித்துள்ளது. 2022ஆம் ஆண்டின் மத்தி யில் இந்த மெகா கணினி முழுமையாக கட்டமைக்கப்படும் போது, இதுவே உலகின் அதிவேக சூப்பர் கம்ப்யூட்டராக இருக்கும்.

மெட்டா இந்த கணினியின் செயல்திறன் புள்ளிவிவரங்களைப் பகிர்ந்து கொள்ள வில்லை, இந்த சூப்பர் கம்ப்யூட்டர் முழுமையாக உருவாக்கப்பட்டு செயல்படுத் தும்வரை தற்போது உலகில் இருக்கும் அதிவேக சூப்பர் கம்ப்யூட்டர்கள் சில…

Fugaku – Supercomputer

சிறுவயது தொடக்கம் நம்மை ஆச்சரியப்படுத்தி வரும் நாடு ஜப்பான். மின்னியல் சாதனங்களின் சாம்பியன் அவர்கள். ஜப்பானிய உற்பத்திகள் என்றால் கண்ணை மூடிக்கொண்டு எதையும் வாங்கலாம் என்று சொல்வது வழக்கம். இந்த 21ஆம் நுாற்றாண்டிலும், இவர்களது ஆளுமை குறைந்தபாடாக இல்லை. Fugaku என்ற அழைக்கப்படும் இவர்களது சூப்பர் கம்யூட்டரே, உலகின் அதிகவேக கம்யூட்டராக இருக்கின்றது.

சென்ற ஆண்டின் நடுப் பகுதியில் சர்வதேச சூப்பர் கம்ப்யூட்டிங் மாநாட்டில் உலகின் அதிவேக சூப்பர் கம்ப்யூட்டர்களின் டாப் 500 பட்டியலில் முதலிடத்தைப் பிடித்த ஃபுகாகு, (Fugaku) ஒன்பது ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு ஜப்பானிய நிறுவனங் களுக்கு இந்தப் பெருமையை மீண்டும் கொண்டுவந்துள்ளது.

இது 150,000 க்கும் மேற்பட்ட உயர் செயல்திறன் கொண்ட A64FX CPU களைக் கொண்டுள்ளது. முழு சக்தியிலும் கூட சுமார் 30 மெகாவாட் மட்டுமே பயன் படுத்துகின்றன. CPUகள் ஒரு யூனிட் சக்திக்கு அதிகச் செயல்திறனை உணர்ந்து, உயர் செயல்திறன் கொண்ட (HBM2) உயர் அலைவரிசை மெமரியைக்கூட ஏற்றுக்கொள்கின்றன. இந்த வருடம் ஏப்ரல் மாதம் ஜப்பானில் இந்த சூப்பர் கம்யூட்டரை உபயோகித்து, 74 ஆய்வுத் திட்டங்களை ஆரம்பிக்கப் போவதாக அறிவித்துள்ளார்கள்.

ஃபுகாகு (Fugaku) இந்த சூப்பர் கம்ப்யூட்டர் ஃபுஜிட்சுவால் உருவாக்கப்பட்டது. மற்றும் இது 7,630,848 கோர்களுடன் 5,087,232 ஜிபி சேமிப்பகத்தையும் கொண் டுள்ளது. இது 537,212 TFlop/s செயல்திறனை வழங்குகிறது. இது ஜப்பானில் உள்ள கணினி அறிவியலுக்கான RIKen மையத்தில் பயன்படுத்தப்படுகிறது. இது தற்போது கோவிட் -19 க்கான புதிய மருந்துகளை ஆராய்வதற்கும், தொற்றுநோய் நிகழ்வுகளின் பகுப்பாய்வு மற்றும் கடுமையான COVID-19க்கான மரபணு பகுப்பாய்வு ஆகியவற்றை நடத்துவதற்கும் பயன்படுத்தப்படுகிறது.

சன்வே தைகூலைட் (Sunway TaihuLight) இந்த சூப்பர் கம்ப்யூட்டர் NRCPC ஆல் தயாரிக்கப்பட்டது, மேலும் இது சீனாவில் வுக்ஸியில் உள்ள தேசிய சூப்பர் கம்ப்யூட்டிங் மையத்தில் பயன்படுத்தப்படுகிறது. இது மொத்தம் 10,649,600 கோர்கள் மற்றும் 1,310,720 ஜிபி சேமிப்பு மற்றும் 125,436 TFlop/s இன் உச்ச செயல் திறனை வழங்குகிறது. தற்போது இது உயிர் அறிவியல் மற்றும் மருந்து ஆராய்ச்சிக்கு பயன்படுத்தப்படுகிறது.

சம்மிட் (Summit) IBM ஆல் உருவாக்கப்பட்ட சம்மிட் என்ற சூப்பர் கம்ப்யூட்டர். இது 2,801,664 GB சேமிப்பக இடத்துடன் 2,414,592 கோர்களைக் கொண்டுள்ளது. இது 200,795 TFlop/s இன் உச்ச செயல்திறனை வழங்குகிறது. இது அமெரிக்காவில் உள்ள ஓக் ரிட்ஜ் தேசிய ஆய்வகத்தில் பயன்படுத்தப்படுகிறது. இது தற்போது கோவிட்-19க்கான மருந்துகளை உருவாக்கப் பயன்படுத்தப்படுகிறது.

சியரா (Sierra) சியரா: இந்த சூப்பர் கம்ப்யூட்டர் ஐபிஎம்மாலும் உருவாக்கப்பட்டது மற்றும் இது 1,382,400 ஜிபி சேமிப்பகத்துடன் 1,572,480 கோர்களைக் கொண்டுள் ளது. இது 125,712 TFlop/s இன் உச்ச செயல்திறனை வழங்குகிறது. இது அமெரிக்கா வில் உள்ள லாரன்ஸ் லிவர்மோர் தேசிய ஆய்வகத்தில் பயன்படுத்தப்படுகிறது, அங்கு மற்றவற்றுடன் அணு ஆயுத அமைப்புகளின் செயல்திறனை சோதிக்கப் பயன்படுத்தப்படுகிறது.

பெர்ல்முட்டர் (Perlmutter) பெர்ல்முட்டர்: இந்த சூப்பர் கம்ப்யூட்டர் HPEஆல் தயாரிக்கப்பட்டது மற்றும் இது அமெரிக்காவில் உள்ள பெர்க்லி ஆய்வகத்தில் உள்ள ஷிஹ் வாங் ஹாலில் பயன்படுத்தப்படுகிறது. இதில் 761,856 கோர்கள் மற்றும் மொத்தம் 420,864 ஜிபி சேமிப்பு உள்ளது.  இது 93,750 TFlop/s இன் உச்ச செயல்திறனை வழங்குகிறது. தற்போது இது தீவிர வானிலை முன்னறிவிப்பு மற்றும் சுற்றுச்சூழல் ஆராய்ச்சி, சுத்தமான ஆற்றல் தொழில்நுட்பங்கள், குறைக்கடத்திகள், மைக்ரோ எலக்ட்ரானிக்ஸ் மற்றும் குவாண்டம் தகவல் அறிவியல் ஆகியவற்றில் பயன்படுத்தப்படுகிறது. 

மூலவன்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *